ಗೋಧಿ ರಹಿತ ಹಿಟ್ಟು ಮತ್ತು ಧಾನ್ಯಗಳು

ಗೋಧಿ ರಹಿತ ಹಿಟ್ಟು ಎಂದರೆ ಧಾನ್ಯಗಳು, ಬೀಜಗಳು, ದ್ವಿದಳ ಧಾನ್ಯಗಳು ಮತ್ತು ಕೆಲವು ಹಣ್ಣುಗಳು ಮತ್ತು ತರಕಾರಿಗಳನ್ನು ರುಬ್ಬುವ ಮೂಲಕ ಪಡೆಯುವ ಉತ್ಪನ್ನವಾಗಿದೆ. ಕೆಲವು ಧಾನ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ಅಂಟು ಇರುತ್ತದೆ, ಆದರೆ ಇತರವು ಇಲ್ಲ; ಗ್ಲುಟನ್ ಫ್ರೀ ಬೇಕಿಂಗ್‌ನಲ್ಲಿ ಬಳಸಲಾಗದಂತಹವುಗಳನ್ನು. ಗೋಧಿ ರಹಿತ ಹಿಟ್ಟು ಹೊಸತೇನಲ್ಲ; ಹೆಚ್ಚಿನವು ಪ್ರಾಚೀನ ಕಾಲದಿಂದಲೂ ಇವೆ, ಸಂಪೂರ್ಣ ನಾಗರಿಕತೆಗಳನ್ನು ಪೋಷಿಸುತ್ತವೆ. ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರೋಟೀನ್, ನಾರಿನ ಉತ್ತಮ ಮೂಲ, ಕಡಿಮೆ ಕ್ಯಾಲೊರಿ ಮತ್ತು ಅನೇಕ ಸೇವೆಗೆ ಕಡಿಮೆ ಅಥವಾ ಕೊಬ್ಬನ್ನು ಹೊಂದಿರದ ಅನೇಕ ಗೋಧಿ ಉತ್ಪನ್ನಗಳು ಯಾವುದೇ ಬೇಯಿಸಿದ ಒಳ್ಳೆಯದಕ್ಕೆ ಪೌಷ್ಠಿಕಾಂಶವನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ.

ಎಚ್ಚರಿಕೆ: ಗ್ಲುಟನ್ ಫ್ರೀ (ಜಿಎಫ್) ಎಂದರೆ ಉತ್ಪನ್ನವು ಗೋಧಿ, ರೈ, ಬಾರ್ಲಿ ಮತ್ತು ಇತರ ಅಂಟು-ಒಳಗೊಂಡಿರುವ ಧಾನ್ಯಗಳು ಮತ್ತು ಅವುಗಳ ಉತ್ಪನ್ನಗಳಿಂದ ಮುಕ್ತವಾಗಿದೆ. ಗೋಧಿ ಮುಕ್ತ, ಆದಾಗ್ಯೂ, ಉತ್ಪನ್ನವು ಖಂಡಿತವಾಗಿಯೂ ಅಂಟು ಮುಕ್ತವಾಗಿದೆ ಎಂದಲ್ಲ.
ನಿಜವಾಗಿಯೂ ಅಂಟು ರಹಿತವಾಗಿದ್ದರೆ, ಮಾಲಿನ್ಯವನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಲು ಅದನ್ನು ಸಂಸ್ಕರಿಸಿ ಅಂಟು ರಹಿತ ಸೌಲಭ್ಯದಲ್ಲಿ ಪ್ಯಾಕ್ ಮಾಡಲಾಗಿದೆಯೆ ಎಂದು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಿ. ಘಟಕಾಂಶದ ಲೇಬಲ್‌ಗಳನ್ನು ಯಾವಾಗಲೂ ಎಚ್ಚರಿಕೆಯಿಂದ ಓದಿ ಮತ್ತು ನೀವು ಖರೀದಿಸುತ್ತಿರುವ ಉತ್ಪನ್ನವು ನಿಜವಾಗಿಯೂ ಅಂಟು ರಹಿತವಾಗಿದೆಯೇ ಎಂದು ಎರಡು ಬಾರಿ ಪರಿಶೀಲಿಸಿ .. ಇದನ್ನೂ ನೋಡಿ
ಅಂಟು-ಉಚಿತ ಒಳಹರಿವು

ಅನೇಕವು ಹೆಚ್ಚು ಹಾಳಾಗುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ತ್ವರಿತವಾಗಿ ಹೋಗುತ್ತವೆ. ಅವುಗಳನ್ನು ಗಾಳಿಯಾಡದ ಪಾತ್ರೆಯಲ್ಲಿ ಶೇಖರಿಸಿಡಬೇಕು, ಶೈತ್ಯೀಕರಣಗೊಳಿಸಬಹುದು ಅಥವಾ ಹೆಪ್ಪುಗಟ್ಟಬಹುದು.

ಮಿಲ್ಲಿಡ್ ಧಾನ್ಯ ವಿಧಗಳು:

ಸುತ್ತಿಗೆ-ಮಿಲ್ಲಿಂಗ್: ಈ ಮಿಲ್ಲಿಂಗ್ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ-ವೇಗದ ಉಕ್ಕಿನ ಹ್ಯಾಮರ್ ಹೆಡ್‌ಗಳನ್ನು ಧಾನ್ಯಗಳನ್ನು ಅಲ್ಟ್ರಾ-ಹೈ ಸ್ಪೀಡ್‌ನಲ್ಲಿ ಪುಡಿ ಮಾಡಲು ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ವಿಧಾನವು ಹೆಚ್ಚಿನ ಶಾಖವನ್ನು ಉತ್ಪಾದಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಪೋಷಕಾಂಶಗಳನ್ನು ನಾಶಪಡಿಸುತ್ತದೆ.
ರೋಲರ್-ಮಿಲ್ಲಿಂಗ್: ಈ ಮಿಲ್ಲಿಂಗ್ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯಲ್ಲಿ ಧಾನ್ಯಗಳನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿನ ವೇಗದಲ್ಲಿ ಪುಡಿ ಮಾಡಲು ಸ್ಟೀಲ್ ರೋಲರುಗಳು ಅಥವಾ ಸಿಲಿಂಡರ್‌ಗಳನ್ನು ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರಮಾಣದ ಶಾಖ ಉತ್ಪತ್ತಿಯಾಗುತ್ತದೆ, ಇದರಿಂದಾಗಿ ಪೋಷಕಾಂಶಗಳು ನಾಶವಾಗುತ್ತವೆ.
ಕಲ್ಲು-ಗಿರಣಿ (ಕಲ್ಲು-ನೆಲ): ಈ ಮಿಲ್ಲಿಂಗ್ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯು ಪೋಷಕಾಂಶಗಳನ್ನು ನಾಶಮಾಡುವ ಶಾಖವನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸದೆ, ಧಾನ್ಯಗಳನ್ನು ನಿಧಾನವಾಗಿ ಪುಡಿಮಾಡಿ ಪುಡಿ ಮಾಡಲು ಒಂದು ಜೋಡಿ ಕಲ್ಲುಗಳನ್ನು ಬಳಸುತ್ತದೆ. ಹೊಟ್ಟು ಮತ್ತು ಸೂಕ್ಷ್ಮಾಣುಜೀವಿಗಳ ದೊಡ್ಡ ಕಣಗಳನ್ನು ಹಿಡಿಯಲು ನೆಲದ ಹಿಟ್ಟನ್ನು ಬೇರ್ಪಡಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ, ನಂತರ ಅವುಗಳನ್ನು ಮತ್ತೆ ನೆಲಕ್ಕೆ ಹಾಕಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಉಳಿದ ಹಿಟ್ಟಿನೊಂದಿಗೆ ಬೆರೆಸಿ ಹೆಚ್ಚು ಪೌಷ್ಟಿಕ ಹಿಟ್ಟನ್ನು ಉತ್ಪಾದಿಸುತ್ತದೆ.
ರೀತಿಯ
ಸೂಚನೆ: (ಜಿಎಫ್) ಅಂಟು ಮುಕ್ತವನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ

ಬಾದಾಮಿ ಮಹಡಿ ಅಥವಾ (ಟ (ಜಿಎಫ್): ಬ್ಲಾಂಚ್ಡ್ (ಡಾರ್ಕ್ ಸ್ಕಿನ್ ತೆಗೆಯಲಾಗಿದೆ) ಬಾದಾಮಿ ರುಬ್ಬುವ ಮೂಲಕ ತಯಾರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಇದು ಹೆಚ್ಚಿನ ಫೈಬರ್, ಹೆಚ್ಚಿನ ಕೊಬ್ಬಿನ ಹಿಟ್ಟು, ಇದು ಅಂಟು ರಹಿತ ಬೇಯಿಸಿದ ಸರಕುಗಳಿಗೆ ತೇವಾಂಶ, ಪರಿಮಳ, ವಿನ್ಯಾಸ ಮತ್ತು ಪೌಷ್ಠಿಕಾಂಶದ ಮೌಲ್ಯವನ್ನು ಸೇರಿಸುತ್ತದೆ. ಬೀಜಫ್ಲೋರ್ ಸಹ ನೋಡಿ.

ಅಮರಂಥ್ ಫ್ಲೋರ್ (ಜಿಎಫ್): ಸಣ್ಣ ಬೀಜದಿಂದ ನೆಲವಾಗಿದ್ದು, ಸಿಹಿ ಇಲ್ಲದೆ ಗ್ರಹಾಂ ಕ್ರ್ಯಾಕರ್‌ಗಳಂತೆಯೇ ಬಲವಾದ, ಸಿಹಿ, ಮಸಾಲೆಯುಕ್ತ, ಅಡಿಕೆ-ಪರಿಮಳವನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತದೆ. ಅಮರಂಥ್ ಬೀಜವನ್ನು 8000 ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಏಷ್ಯಾ ಮತ್ತು ದಕ್ಷಿಣ ಅಮೆರಿಕಾದಲ್ಲಿ ಬೆಳೆಸಲಾಗುತ್ತಿದೆ. ದೋಸೆ, ಪ್ಯಾನ್‌ಕೇಕ್, ಕುಕೀಸ್ ಅಥವಾ ಮಫಿನ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಉಚ್ಚಾರಣಾ ಹಿಟ್ಟಾಗಿ ಉತ್ತಮವಾಗಿ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಅಮರಂಥ್ 15 ರಿಂದ 18 ಪ್ರತಿಶತ ಪ್ರೋಟೀನ್ ಮತ್ತು ಕಬ್ಬಿಣದಲ್ಲಿ ಬಹಳ ಸಮೃದ್ಧವಾಗಿದೆ. ಇದು 4.29% ಕರಗುವ ಆಹಾರದ ಫೈಬರ್ ಮತ್ತು ಸ್ಕ್ವಾಲೀನ್, ಲೈಸಿನ್, ಲ್ಯುಸಿನ್, ಥ್ರೆಯೋನೈನ್ ಮತ್ತು ವ್ಯಾಲಿನ್ ಅಮೈನೋ ಆಮ್ಲಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತದೆ.

ARROWROOT FLOUR (ಟಪಿಯೋಕಾ) ಎಂಬುದು ಉಷ್ಣವಲಯದ ಮೂಲಿಕೆ ಮರಂತಾದ ಮೂಲದಿಂದ ಪುಡಿಮಾಡಿದ ಬಿಳಿ ಪಿಷ್ಟದ ನೆಲವಾಗಿದೆ. ಇದು ಸಾಸ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ಗ್ರೇವಿಗಳಲ್ಲಿ ಅತ್ಯುತ್ತಮವಾದ ದಪ್ಪವಾಗಿಸುವಿಕೆಯಾಗಿದ್ದು, ಅಂಟು ಮುಕ್ತ ಬೆಂಬಲಿತ ಸರಕುಗಳಿಗೆ ದೇಹ ಮತ್ತು ವಿನ್ಯಾಸವನ್ನು ಸೇರಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಕೋಳಿ, ಮೀನು ಮತ್ತು ತರಕಾರಿಗಳಿಗೆ ಬ್ಯಾಟರ್ ಲೇಪನ ಅಥವಾ ಬ್ರೆಡ್ಡಿಂಗ್ ಆಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತದೆ. ನೀವು ಜೋಳಕ್ಕೆ ಸೂಕ್ಷ್ಮವಾಗಿದ್ದರೆ ಇದನ್ನು ಪಾಕವಿಧಾನಗಳಲ್ಲಿ ಕಾರ್ನ್‌ಸ್ಟಾರ್ಚ್‌ನ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ಬಳಸಬಹುದು. ಕಪ್ಗಾಗಿ ಬದಲಿ ಕಪ್.

ಬಾರ್ಲಿ: ಕಡಿಮೆ ಅಂಟು ಮತ್ತು ಸಿಹಿ ಕಾಯಿ ಪರಿಮಳವನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತದೆ. ಗೋಧಿ ಹಿಟ್ಟಿನೊಂದಿಗೆ ಬೆರೆಸಿ, ಇದು ಬ್ರೆಡ್‌ಗೆ ಕೇಕ್ ತರಹದ ವಿನ್ಯಾಸವನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ. ಮಾಲ್ಟ್ ಸುವಾಸನೆಯನ್ನು ಮಾಡಲು ಇದನ್ನು ಸಂಸ್ಕರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಬೀನ್ ಫ್ಲೋರ್ (ಜಿಎಫ್) ಅನ್ನು ಕಡಲೆ (ಚಿಕ್‌ಪಿಯಾ ಫ್ಲೋರ್ ನೋಡಿ), ಗಾರ್ಬಾಂಜೊ (ಗಾರ್ಬಾಂಜೊ ಫ್ಲೋರ್ ನೋಡಿ) ಮತ್ತು ಫಾವಾ ಬೀನ್ಸ್‌ನಿಂದ ತಯಾರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ, ಇದು ಕೆನೆ ಬಣ್ಣದ್ದಾಗಿದ್ದು ಸಿಹಿ, ಹುರುಳಿ ಪರಿಮಳವನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತದೆ. ಈ ಹಿಟ್ಟನ್ನು ಪಾಕವಿಧಾನಗಳಲ್ಲಿ ಬಳಸುವಾಗ, ಇದು ಸ್ವಲ್ಪ ಕಹಿ ರುಚಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತದೆ, ಆದ್ದರಿಂದ ಕೆಲವರು ಇದನ್ನು ಸೋರ್ಗಮ್ ಹಿಟ್ಟಿನೊಂದಿಗೆ ಬೆರೆಸುತ್ತಾರೆ. ಹುರುಳಿ ಹಿಟ್ಟುಗಳು ಉತ್ತಮ ಖಾರದ ಬೇಯಿಸಿದ ಸರಕುಗಳನ್ನು ತಯಾರಿಸುತ್ತವೆ. ಕೆಲವು ತಯಾರಕರು ಹಿಟ್ಟನ್ನು ಹೆಚ್ಚು ಜೀರ್ಣಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಸಂಸ್ಕರಣೆಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಹುರುಳಿ ಹಿಟ್ಟನ್ನು ಬಿಸಿ-ಚಿಕಿತ್ಸೆ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ, ಆದರೆ ಹುರುಳಿ ಹಿಟ್ಟನ್ನು ಬಳಸುವಾಗ ಕೆಲವರು ಜೀರ್ಣಕಾರಿ ತೊಂದರೆ ಅನುಭವಿಸುತ್ತಾರೆ. ಹುರುಳಿ ಹಿಟ್ಟುಗಳನ್ನು ಒಂದು ಭಾಗವಾಗಿ ಬಳಸಿ- ಎಲ್ಲಾ ಉದ್ದೇಶದ ಅಂಟು ಮುಕ್ತ ಹಿಟ್ಟು ಮಿಶ್ರಣಗಳು ಮತ್ತು ಪಾಕವಿಧಾನಗಳಲ್ಲಿ ಒಟ್ಟು ಹಿಟ್ಟಿನ ಅನುಪಾತದ ಸುಮಾರು 25%. ಅಂಟು ರಹಿತ ಪಾಕವಿಧಾನಗಳಲ್ಲಿ ಕಂದು ಅಕ್ಕಿಯನ್ನು ಬದಲಿಸಲು ಹುರುಳಿ ಹಿಟ್ಟುಗಳನ್ನು ಸಹ ಬಳಸಬಹುದು.

ಬ್ರೌನ್ ರೈಸ್ ಫ್ಲೋರ್ (ಜಿಎಫ್) – ರೈಸ್ ಫ್ಲೋರ್ ನೋಡಿ

ಬಕ್ವೀಟ್ ಫ್ಲೋರ್ (ಕೆಲವು ಜಿಎಫ್ ಅನ್ನು ಪರಿಗಣಿಸಿ): ಇದು ಗೋಧಿಯಿಂದಲ್ಲ ಆದರೆ ವಿರೇಚಕಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಸಸ್ಯದ ಹಣ್ಣಿನ ಬೀಜವಾಗಿದೆ, ಆದರೆ ಕಡಿಮೆ ಪ್ರಮಾಣದ ಅಂಟು ಹೊಂದಿರುತ್ತದೆ. ಪ್ಯಾನ್‌ಕೇಕ್‌ಗಳು, ದೋಸೆ, ಬ್ಲಿಂಟ್‌ಜೆಸ್ ಮತ್ತು ಪಾಸ್ಟಾಗಳಲ್ಲಿ ಗೋಧಿ ಹಿಟ್ಟಿನೊಂದಿಗೆ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಫೈಬರ್, ಕಬ್ಬಿಣ ಮತ್ತು ಬಿ ಜೀವಸತ್ವಗಳು ಅಧಿಕ. ಇದು ಅಗತ್ಯವಾದ ಅಮೈನೋ ಆಮ್ಲಗಳ ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರಮಾಣವನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತದೆ; ಸಂಪೂರ್ಣ ಪ್ರೋಟೀನ್ ಎಂದು ಹತ್ತಿರದಲ್ಲಿದೆ. ಹುರುಳಿ ತೋಡುಗಳನ್ನು ಹುರಿದಾಗ, ಅವುಗಳನ್ನು ಕಾಶಾ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಬುಲ್ಗೂರ್: ಎಲ್ಲಾ ಪ್ರಾಯೋಗಿಕ ಉದ್ದೇಶಗಳಿಗಾಗಿ ಬಲ್ಗೂರ್ ಅನ್ನು ಸಂಪೂರ್ಣ ಧಾನ್ಯವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ, ಆದರೆ ಸಂಸ್ಕರಣೆಯಲ್ಲಿ ಶೇಕಡಾ 5 ರಷ್ಟು ಹೊಟ್ಟು ತೆಗೆಯಬಹುದು. ಇಡೀ ಗೋಧಿ ಕರ್ನಲ್ ಅನ್ನು ನೆನೆಸಿ ಬೇಯಿಸಿ, ಒಣಗಿಸಿ, ಕೆಲವು ಹೊಟ್ಟು ತೆಗೆದು ಉಳಿದ ಕರ್ನಲ್ ಅನ್ನು ಸಣ್ಣ ತುಂಡುಗಳಾಗಿ ಬಲ್ಗುರ್ ತಯಾರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಇದು ಪಾರ್-ಬೇಯಿಸಿದ ಉತ್ಪನ್ನವಾಗಿರುವುದರಿಂದ, ಬುಲ್ಗರ್ ಒಂದು ಅನುಕೂಲಕರ ಆಹಾರವಾಗಿದೆ, ಮತ್ತು ಕೆಲವು ಪಾಕವಿಧಾನಗಳಲ್ಲಿ ತಯಾರಿಸಲು ಬಿಸಿನೀರು ಅಥವಾ ಸಾರು ಸೇರಿಸುವುದು ಮಾತ್ರ ಅಗತ್ಯವಾಗಿರುತ್ತದೆ. ಬಲ್ಗೂರ್ ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಏಕದಳ, ಸಲಾಡ್, ಸೈಡ್-ಡಿಶ್ ಅಥವಾ ಬ್ರೆಡ್, ಸೂಪ್ ಮತ್ತು ಶಾಖರೋಧ ಪಾತ್ರೆಗಳಿಗೆ ಸಂಯೋಜಕವಾಗಿ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

ಚೆಸ್ಟ್ನಟ್ ಫ್ಲೋರ್ (ಜಿಎಫ್): ಇದನ್ನು ಪ್ರಾಥಮಿಕವಾಗಿ ಇಟಾಲಿಯನ್ ಮತ್ತು ಹಂಗೇರಿಯನ್ ಕೇಕ್ ಮತ್ತು ಪೇಸ್ಟ್ರಿ ತಯಾರಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಇಟಾಲಿಯನ್ ಕೇಕ್ ಮತ್ತು ಪ್ಯಾನ್‌ಕೇಕ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಬಳಸುವ ಚೆಸ್ಟ್ನಟ್ ಹಿಟ್ಟನ್ನು ಪುಲ್ರೈಸ್ಡ್ ಕಚ್ಚಾ ಚೆಸ್ಟ್ನಟ್ನಿಂದ ತಯಾರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ, ಆದರೆ ಹಂಗೇರಿಯಲ್ಲಿ ಇದನ್ನು ಒಣಗಿಸಿ ತಯಾರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ

Leave a Reply