ಸೋಯಾ ಬರ್ಗರ್‌ಗಳಿಗೆ ಬದಲಾಗಿ ರಾಪ್ಸೀಡ್: ಸಂಶೋಧಕರು ಮಾನವರಿಗೆ ಹೊಸ ಪ್ರೋಟೀನ್‌ನ ಮೂಲವನ್ನು ಗುರುತಿಸುತ್ತಾರೆ

ರಾಪ್ಸೀಡ್ ಮಾನವರಿಗೆ ಸಸ್ಯದ ಆಧಾರಿತ ಪ್ರೋಟೀನ್ ಮೂಲದ ಮೂಲವಾಗಿ ಸೋಯಾವನ್ನು ಬದಲಿಸುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಪ್ರಸ್ತುತ ಅಧ್ಯಯನವೊಂದರಲ್ಲಿ, ಮಾರ್ಟಿನ್ ಲೂಥರ್ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯದ ಹಾಲೆ-ವಿಟ್ಟನ್‌ಬರ್ಗ್ (ಎಂಎಲ್‌ಯು) ಯ ಪೌಷ್ಟಿಕಾಂಶ ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು, ರಾಪ್ಸೀಡ್ ಪ್ರೋಟೀನ್ ಸೇವನೆಯು ಮಾನವನ ಚಯಾಪಚಯ ಕ್ರಿಯೆಯ ಮೇಲೆ ಸೋಯಾ ಪ್ರೋಟೀನ್‌ನಂತೆ ಹೋಲಿಸಬಹುದಾದ ಪ್ರಯೋಜನಕಾರಿ ಪರಿಣಾಮಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ ಎಂದು ಕಂಡುಹಿಡಿದಿದೆ. ಗ್ಲೂಕೋಸ್ ಚಯಾಪಚಯ ಮತ್ತು ಅತ್ಯಾಧಿಕತೆ ಇನ್ನೂ ಉತ್ತಮವಾಗಿತ್ತು. ಮತ್ತೊಂದು ಪ್ರಯೋಜನ: ರಾಪ್ಸೀಡ್ ತೈಲ ಉತ್ಪಾದನೆಯ ಉಪ-ಉತ್ಪನ್ನಗಳಿಂದ ಪ್ರೋಟೀನ್‌ಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಬಹುದು. ನ್ಯೂಟ್ರಿಯಂಟ್ಸ್ ಜರ್ನಲ್ನಲ್ಲಿ ಈ ಅಧ್ಯಯನವನ್ನು ಪ್ರಕಟಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಸಮತೋಲಿತ ಮತ್ತು ಆರೋಗ್ಯಕರ ಆಹಾರಕ್ಕಾಗಿ, ಮಾನವರಿಗೆ ಪ್ರೋಟೀನ್ ಬೇಕು. “ಇದು ದೇಹದಲ್ಲಿ ಸಂಶ್ಲೇಷಿಸಲಾಗದ ಅಗತ್ಯವಾದ ಅಮೈನೋ ಆಮ್ಲಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಎಂಎಲ್‌ಯುನಲ್ಲಿನ ಕೃಷಿ ಮತ್ತು ಪೌಷ್ಠಿಕ ವಿಜ್ಞಾನ ಸಂಸ್ಥೆಯ ಪ್ರಾಧ್ಯಾಪಕ ಗೇಬ್ರಿಯೆಲ್ ಸ್ಟ್ಯಾಂಗ್ಲ್ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. ಮಾಂಸ ಮತ್ತು ಮೀನುಗಳು ಉತ್ತಮ-ಗುಣಮಟ್ಟದ ಪ್ರೋಟೀನ್‌ಗಳ ಪ್ರಮುಖ ಮೂಲಗಳಾಗಿವೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಕೆಲವು ಸಸ್ಯಗಳು ಅಮೂಲ್ಯವಾದ ಪ್ರೋಟೀನ್ಗಳನ್ನು ಸಹ ನೀಡಬಲ್ಲವು. “ಸೋಯಾವನ್ನು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಸಸ್ಯ ಪ್ರೋಟೀನ್‌ನ ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಮೂಲವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಏಕೆಂದರೆ ಇದು ಅಮೈನೋ ಆಮ್ಲಗಳ ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಪ್ರಯೋಜನಕಾರಿ ಸಂಯೋಜನೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಸ್ಟಾಂಗ್ಲ್ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.

ಅಮೈನೊ ಆಮ್ಲಗಳ ತುಲನಾತ್ಮಕವಾಗಿ ಪ್ರಯೋಜನಕಾರಿ ಸಂಯೋಜನೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ರಾಪ್ಸೀಡ್ ಸೋಯಾಕ್ಕೆ ಪರ್ಯಾಯವಾಗಬಹುದೇ ಎಂದು ಆಕೆಯ ತಂಡ ತನಿಖೆ ನಡೆಸಿತು. ರಾಪ್ಸೀಡ್ ಫೈಟೊಕೆಮಿಕಲ್ಸ್ ಅನ್ನು ಸಹ ಹೊಂದಿದೆ – ಸಸ್ಯಗಳಿಂದ ಉತ್ಪತ್ತಿಯಾಗುವ ರಾಸಾಯನಿಕ ಸಂಯುಕ್ತಗಳು – ಇದು ಆರೋಗ್ಯದ ಮೇಲೆ ಪ್ರಯೋಜನಕಾರಿ ಪರಿಣಾಮಗಳನ್ನು ಬೀರಬಹುದು ಎಂದು ಸ್ಟಾಂಗ್ಲ್ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. “ಇಲ್ಲಿಯವರೆಗೆ, ಮಾನವರಲ್ಲಿ ರಾಪ್ಸೀಡ್ ಪ್ರೋಟೀನ್ ಸೇವನೆಯ ಪರಿಣಾಮದ ಬಗ್ಗೆ ಕೆಲವೇ ಮಾಹಿತಿಗಳು ಲಭ್ಯವಿವೆ” ಎಂದು ವಿಜ್ಞಾನಿ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. ಸೋಯಾ ರಾಪ್ಸೀಡ್‌ಗೆ ಹೋಲಿಸಿದರೆ ಹಲವಾರು ಇತರ ಅನುಕೂಲಗಳಿವೆ: ಇದನ್ನು ಈಗಾಗಲೇ ಯುರೋಪಿನಲ್ಲಿ ಬೆಳೆಸಲಾಗುತ್ತಿದೆ ಮತ್ತು ರಾಪ್ಸೀಡ್ ತೈಲ ಉತ್ಪಾದನೆಯ ಪ್ರೋಟೀನ್ ಭರಿತ ಉಪ ಉತ್ಪನ್ನಗಳನ್ನು ಹೊಸ ಆಹಾರ ಉತ್ಪನ್ನಗಳಿಗೆ ಪದಾರ್ಥಗಳಾಗಿ ಬಳಸಬಹುದು. ಈ ಉಪ-ಉತ್ಪನ್ನಗಳನ್ನು ಪ್ರಸ್ತುತ ಪಶು ಆಹಾರಕ್ಕಾಗಿ ಪ್ರತ್ಯೇಕವಾಗಿ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

20 ಭಾಗವಹಿಸುವವರೊಂದಿಗಿನ ಅಧ್ಯಯನದಲ್ಲಿ, ಮಾನವನ ಚಯಾಪಚಯ ಕ್ರಿಯೆಯ ಮೇಲೆ ಸೇವಿಸಿದ ರಾಪ್ಸೀಡ್ ಮತ್ತು ಸೋಯಾ ಪ್ರೋಟೀನ್‌ಗಳ ಪರಿಣಾಮವನ್ನು ತಂಡವು ತನಿಖೆ ಮಾಡಿದೆ. ಮಧ್ಯಸ್ಥಿಕೆಗಳ ಮೊದಲು ಭಾಗವಹಿಸುವವರು ತಮ್ಮ ಆಹಾರವನ್ನು ಕೆಲವು ದಿನಗಳವರೆಗೆ ದಾಖಲಿಸುವಂತೆ ಕೇಳಲಾಯಿತು. ನಂತರ ಮೂರು ಪ್ರತ್ಯೇಕ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ನಿರ್ದಿಷ್ಟವಾಗಿ ತಯಾರಿಸಿದ ಆಹಾರವನ್ನು ತಿನ್ನಲು ಅವರನ್ನು ಆಹ್ವಾನಿಸಲಾಯಿತು: ಟೊಮೆಟೊ ಸಾಸ್‌ನೊಂದಿಗೆ ನೂಡಲ್ಸ್, ಇದರಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚುವರಿ ಪ್ರೋಟೀನ್ ಇಲ್ಲ, ಅಥವಾ ಸೋಯಾ ಅಥವಾ ರಾಪ್ಸೀಡ್ ಪ್ರೋಟೀನ್‌ನಿಂದ ಸಮೃದ್ಧವಾಗಿದೆ. ಆಹಾರದ ನಂತರ, ಭಾಗವಹಿಸುವವರಿಂದ ಆರು ಗಂಟೆಗಳ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ ನಿಯಮಿತವಾಗಿ ರಕ್ತವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲಾಗುತ್ತದೆ. “ಈ ಅಧ್ಯಯನದ ವಿನ್ಯಾಸವನ್ನು ಬಳಸುವುದರ ಮೂಲಕ, ಆಹಾರ ಅಧ್ಯಯನಗಳಿಗೆ ಪ್ರತಿ ಅಧ್ಯಯನ ಭಾಗವಹಿಸುವವರ ತೀವ್ರ ಚಯಾಪಚಯ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ನಿರ್ಣಯಿಸಲು ನಮಗೆ ಸಾಧ್ಯವಾಯಿತು.” ಸ್ಟಾಂಗ್ಲ್ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.

ಅಧ್ಯಯನವು ತೋರಿಸಿದೆ: “ರಾಪ್ಸೀಡ್ ಪ್ರೋಟೀನ್ ಚಯಾಪಚಯ ನಿಯತಾಂಕಗಳು ಮತ್ತು ಹೃದಯರಕ್ತನಾಳದ ಅಪಾಯದ ಅಂಶಗಳ ಮೇಲೆ ಸೋಯಾ ಪ್ರೋಟೀನ್‌ನಂತೆ ಹೋಲಿಸಬಹುದಾದ ಪರಿಣಾಮಗಳನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡಿದೆ. ರಾಪ್ಸೀಡ್ ದೇಹದಲ್ಲಿ ಸ್ವಲ್ಪ ಹೆಚ್ಚು ಪ್ರಯೋಜನಕಾರಿ ಇನ್ಸುಲಿನ್ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡಿದೆ” ಎಂದು ಎಂಎಲ್‌ಯುನ ಪೌಷ್ಟಿಕತಜ್ಞ ಕ್ರಿಸ್ಟಿನ್ ವೋಲ್ಕ್ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. ಮತ್ತೊಂದು ಪ್ರಯೋಜನವೆಂದರೆ, ಭಾಗವಹಿಸುವವರು ರಾಪ್ಸೀಡ್ ಪ್ರೋಟೀನ್ ಅನ್ನು ಸೇವಿಸಿದ ನಂತರ ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಂತೃಪ್ತಿಯ ಭಾವನೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರು. “ತೀರ್ಮಾನಕ್ಕೆ, ರಾಪ್ಸೀಡ್ ಮಾನವನ ಆಹಾರದಲ್ಲಿ ಸೋಯಾಕ್ಕೆ ಒಂದು ಅಮೂಲ್ಯವಾದ ಪರ್ಯಾಯವಾಗಿ ಕಂಡುಬರುತ್ತದೆ” ಎಂದು ವೋಲ್ಕ್ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.

ಏಕೈಕ ನ್ಯೂನತೆಯೆಂದರೆ: “ರಾಪ್ಸೀಡ್ ಪ್ರೋಟೀನ್, ಸೋಯಾ ಪ್ರೋಟೀನ್‌ಗೆ ವ್ಯತಿರಿಕ್ತವಾಗಿ ಸಾಸಿವೆ ಪರಿಮಳವನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತದೆ” ಎಂದು ವೋಲ್ಕ್ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. ಆದ್ದರಿಂದ, ಸಿಹಿ ಆಹಾರಗಳಿಗಿಂತ ಖಾರದ ಆಹಾರ ಉತ್ಪಾದನೆಗೆ ರಾಪ್ಸೀಡ್ ಹೆಚ್ಚು ಸೂಕ್ತವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಸಂಶೋಧಕ ವಿವರಿಸುತ್ತಾರೆ.

ಈ ಕೆಲಸವನ್ನು ಯೂನಿಯನ್ ಫಾರ್ ಆಯಿಲ್ ಅಂಡ್ ಪ್ಲಾಂಟ್ ಟೆಕ್ನಾಲಜಿ ಇ.ವಿ. (ಯುಎಫ್‌ಒಪಿ, ಅನುದಾನ ಸಂಖ್ಯೆ: 528/181)

Link: https://www.sciencedaily.com/releases/2020/09/200930110124.htm

Leave a Reply