ಬೆಳಗಿನ ಉಪಾಹಾರದ ನಂತರ ಕಾಫಿ ಕುಡಿಯುವುದು ಏಕೆ ಉತ್ತಮ

ಹೊಸ ಅಧ್ಯಯನದ ಪ್ರಕಾರ, ಕೆಟ್ಟ ರಾತ್ರಿಯ ನಿದ್ರೆಯ ನಂತರ ನಿಮ್ಮನ್ನು ಎಚ್ಚರಗೊಳಿಸಲು ಬಲವಾದ, ಕಪ್ಪು ಕಾಫಿ ರಕ್ತದಲ್ಲಿನ ಸಕ್ಕರೆ ಮಟ್ಟವನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸಬಹುದು.

ಬಾತ್ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯದ (ಯುಕೆ) ನ್ಯೂಟ್ರಿಷನ್, ವ್ಯಾಯಾಮ ಮತ್ತು ಚಯಾಪಚಯ ಕೇಂದ್ರದ ಸಂಶೋಧನೆಯು ವಿವಿಧ ಚಯಾಪಚಯ ಗುರುತುಗಳ ವ್ಯಾಪ್ತಿಯಲ್ಲಿ ಮುರಿದ ನಿದ್ರೆ ಮತ್ತು ಬೆಳಿಗ್ಗೆ ಕಾಫಿಯ ಪರಿಣಾಮವನ್ನು ಗಮನಿಸಿದೆ.

ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಜರ್ನಲ್ ಆಫ್ ನ್ಯೂಟ್ರಿಷನ್‌ನಲ್ಲಿ ಬರೆಯುವುದರಿಂದ ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಒಂದು ರಾತ್ರಿ ಕಳಪೆ ನಿದ್ರೆಯು ನಮ್ಮ ಚಯಾಪಚಯ ಕ್ರಿಯೆಯ ಮೇಲೆ ಸೀಮಿತ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆ, ನಿದ್ರೆಯಿಂದ ನಿಮ್ಮನ್ನು ಪ್ರಚೋದಿಸುವ ಮಾರ್ಗವಾಗಿ ಕಾಫಿ ಕುಡಿಯುವುದರಿಂದ ರಕ್ತದಲ್ಲಿನ ಗ್ಲೂಕೋಸ್ (ಸಕ್ಕರೆ) ನಿಯಂತ್ರಣದ ಮೇಲೆ ನಕಾರಾತ್ಮಕ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆ.

ಮಧುಮೇಹ ಮತ್ತು ಹೃದ್ರೋಗದಂತಹ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳ ಅಪಾಯವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು ನಮ್ಮ ರಕ್ತದಲ್ಲಿನ ಸಕ್ಕರೆ ಮಟ್ಟವನ್ನು ಸುರಕ್ಷಿತ ವ್ಯಾಪ್ತಿಯಲ್ಲಿ ಇರಿಸುವ ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆಯನ್ನು ಗಮನಿಸಿದರೆ, ಈ ಫಲಿತಾಂಶಗಳು ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಕಾಫಿಯ ಜಾಗತಿಕ ಜನಪ್ರಿಯತೆಯನ್ನು ಪರಿಗಣಿಸಿ ‘ದೂರಗಾಮಿ’ ಆರೋಗ್ಯದ ಪರಿಣಾಮಗಳನ್ನು ಬೀರಬಹುದು ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.

ತಮ್ಮ ಅಧ್ಯಯನಕ್ಕಾಗಿ, ಬಾತ್ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯದ ಶರೀರಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞರು 29 ಆರೋಗ್ಯವಂತ ಪುರುಷರು ಮತ್ತು ಮಹಿಳೆಯರನ್ನು ಯಾವುದೇ ಕ್ರಮವಿಲ್ಲದೆ ಮೂರು ವಿಭಿನ್ನ ರಾತ್ರಿಯ ಪ್ರಯೋಗಗಳಿಗೆ ಒಳಪಡಿಸುವಂತೆ ಕೇಳಿದರು:

ಒಂದರಲ್ಲಿ, ಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ ಭಾಗವಹಿಸುವವರು ಸಾಮಾನ್ಯ ರಾತ್ರಿಯ ನಿದ್ರೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರು ಮತ್ತು ಬೆಳಿಗ್ಗೆ ಎಚ್ಚರವಾದಾಗ ಸಕ್ಕರೆ ಪಾನೀಯವನ್ನು ಸೇವಿಸುವಂತೆ ಕೇಳಲಾಯಿತು.
ಮತ್ತೊಂದು ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ, ಭಾಗವಹಿಸುವವರು ಅಡ್ಡಿಪಡಿಸಿದ ರಾತ್ರಿಯ ನಿದ್ರೆಯನ್ನು ಅನುಭವಿಸಿದರು (ಅಲ್ಲಿ ಸಂಶೋಧಕರು ಪ್ರತಿ ಗಂಟೆಗೆ ಐದು ನಿಮಿಷಗಳ ಕಾಲ ಎಚ್ಚರಗೊಂಡರು) ಮತ್ತು ನಂತರ ಎಚ್ಚರವಾದಾಗ ಅದೇ ಸಕ್ಕರೆ ಪಾನೀಯವನ್ನು ನೀಡಲಾಯಿತು.
ಇನ್ನೊಂದರಲ್ಲಿ, ಭಾಗವಹಿಸುವವರು ಅದೇ ನಿದ್ರೆಯ ಅಡ್ಡಿ ಅನುಭವಿಸಿದರು (ಅಂದರೆ ರಾತ್ರಿಯಿಡೀ ಎಚ್ಚರಗೊಳ್ಳುವುದು) ಆದರೆ ಈ ಬಾರಿ ಮೊದಲು ಸಕ್ಕರೆ ಪಾನೀಯವನ್ನು ಸೇವಿಸುವ 30 ನಿಮಿಷಗಳ ಮೊದಲು ಬಲವಾದ ಕಪ್ಪು ಕಾಫಿಯನ್ನು ನೀಡಲಾಯಿತು.
ಈ ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಪರೀಕ್ಷೆಯಲ್ಲಿ, ಗ್ಲೂಕೋಸ್ ಪಾನೀಯವನ್ನು ಅನುಸರಿಸಿ ಭಾಗವಹಿಸುವವರ ರಕ್ತದ ಮಾದರಿಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲಾಗಿದೆ, ಇದು ಶಕ್ತಿಯ ವಿಷಯದಲ್ಲಿ (ಕ್ಯಾಲೊರಿಗಳು) ಬೆಳಗಿನ ಉಪಾಹಾರಕ್ಕಾಗಿ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಸೇವಿಸಬಹುದಾದದನ್ನು ಪ್ರತಿಬಿಂಬಿಸುತ್ತದೆ.

ಸಾಮಾನ್ಯ ರಾತ್ರಿಯ ನಿದ್ರೆಗೆ ಹೋಲಿಸಿದರೆ, ಒಂದು ರಾತ್ರಿ ಅಡ್ಡಿಪಡಿಸಿದ ನಿದ್ರೆಯು ಭಾಗವಹಿಸುವವರ ರಕ್ತದಲ್ಲಿನ ಗ್ಲೂಕೋಸ್ / ಇನ್ಸುಲಿನ್ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಗಳನ್ನು ಬೆಳಗಿನ ಉಪಾಹಾರದಲ್ಲಿ ಹದಗೆಡಿಸಲಿಲ್ಲ ಎಂದು ಅವರ ಸಂಶೋಧನೆಗಳು ಎತ್ತಿ ತೋರಿಸುತ್ತವೆ. ಒಂದು ಮತ್ತು / ಅಥವಾ ಅನೇಕ ರಾತ್ರಿಗಳಲ್ಲಿ ಹಲವು ಗಂಟೆಗಳ ನಿದ್ರೆಯನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳುವುದು ಕೆಟ್ಟ ಚಯಾಪಚಯ ಪರಿಣಾಮಗಳನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ಹಿಂದಿನ ಸಂಶೋಧನೆಗಳು ಸೂಚಿಸುತ್ತವೆ, ಆದ್ದರಿಂದ ಒಂದು ರಾತ್ರಿ ಸುಗಂಧದ ನಿದ್ರೆ (ಉದಾ. ನಿದ್ರಾಹೀನತೆ, ಶಬ್ದ ಅಡಚಣೆ ಅಥವಾ ಹೊಸ ಮಗುವಿನ ಕಾರಣ) ಇಲ್ಲ ಎಂದು ತಿಳಿಯುವುದು ಧೈರ್ಯ ತುಂಬುತ್ತದೆ. ಅದೇ ಪರಿಣಾಮವನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತದೆ.

ಆದಾಗ್ಯೂ, ಬೆಳಗಿನ ಉಪಾಹಾರಕ್ಕೆ ಮುಂಚಿತವಾಗಿ ಸೇವಿಸುವ ಬಲವಾದ ಕಪ್ಪು ಕಾಫಿ ಬೆಳಗಿನ ಉಪಾಹಾರಕ್ಕೆ ರಕ್ತದಲ್ಲಿನ ಗ್ಲೂಕೋಸ್ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಸುಮಾರು 50% ರಷ್ಟು ಹೆಚ್ಚಿಸಿದೆ. ಜನಸಂಖ್ಯಾ ಮಟ್ಟದ ಸಮೀಕ್ಷೆಗಳು ಕಾಫಿಯನ್ನು ಉತ್ತಮ ಆರೋಗ್ಯದೊಂದಿಗೆ ಜೋಡಿಸಬಹುದು ಎಂದು ಸೂಚಿಸುತ್ತವೆಯಾದರೂ, ಹಿಂದಿನ ಸಂಶೋಧನೆಯು ಕೆಫೀನ್ ಇನ್ಸುಲಿನ್ ಪ್ರತಿರೋಧವನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಈ ಹಿಂದೆ ತೋರಿಸಿದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ ಈ ಹೊಸ ಅಧ್ಯಯನವು ಕೆಟ್ಟ ರಾತ್ರಿಯ ನಿದ್ರೆಯ ನಂತರ ಕಾಫಿ ಕುಡಿಯುವ ಸಾಮಾನ್ಯ ಪರಿಹಾರವೆಂದರೆ ನಿದ್ರೆಯ ಭಾವನೆಯ ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ಪರಿಹರಿಸಬಹುದು ಆದರೆ ನಿಮ್ಮ ಉಪಾಹಾರದಲ್ಲಿನ ಸಕ್ಕರೆಯನ್ನು ಸಹಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ನಿಮ್ಮ ದೇಹದ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಸೀಮಿತಗೊಳಿಸುವ ಮೂಲಕ ಇನ್ನೊಂದನ್ನು ರಚಿಸಬಹುದು.

ಕೆಲಸವನ್ನು ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆ ಮಾಡಿದ ಬಾತ್ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯದ ಪೋಷಣೆ, ವ್ಯಾಯಾಮ ಮತ್ತು ಚಯಾಪಚಯ ಕೇಂದ್ರದ ಸಹ ನಿರ್ದೇಶಕ ಪ್ರೊಫೆಸರ್ ಜೇಮ್ಸ್ ಬೆಟ್ಸ್ ವಿವರಿಸುತ್ತಾರೆ: “ನಮ್ಮಲ್ಲಿ ಅರ್ಧದಷ್ಟು ಜನರು ಬೆಳಿಗ್ಗೆ ಎಚ್ಚರಗೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಬೇರೆ ಏನನ್ನೂ ಮಾಡುವ ಮೊದಲು ಕಾಫಿ ಕುಡಿಯುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ನಮಗೆ ತಿಳಿದಿದೆ. – ಅಂತರ್ಬೋಧೆಯಿಂದ ನಾವು ಹೆಚ್ಚು ದಣಿದಿದ್ದೇವೆ, ಬಲವಾದ ಕಾಫಿ. ಈ ಅಧ್ಯಯನವು ಮುಖ್ಯವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಇದು ದೂರದವರೆಗೆ ಆರೋಗ್ಯದ ಪರಿಣಾಮಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ, ಇದು ನಮ್ಮ ದೇಹಕ್ಕೆ ಏನು ಮಾಡುತ್ತಿದೆ ಎಂಬುದರ ಬಗ್ಗೆ ಸೀಮಿತ ಜ್ಞಾನವನ್ನು ನಾವು ಹೊಂದಿದ್ದೇವೆ, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ನಮ್ಮ ಚಯಾಪಚಯ ಮತ್ತು ರಕ್ತಕ್ಕಾಗಿ ಸಕ್ಕರೆ ನಿಯಂತ್ರಣ.

“ಸರಳವಾಗಿ ಹೇಳುವುದಾದರೆ, ನಮ್ಮ ದೇಹವು ಸಂಪರ್ಕಕ್ಕೆ ಬರುವ ಮೊದಲ ವಿಷಯವೆಂದರೆ ವಿಶೇಷವಾಗಿ ರಾತ್ರಿಯ ನಿದ್ರೆಯ ನಂತರ ಕಾಫಿ. ನಮ್ಮ ರಕ್ತದ ಸಕ್ಕರೆ ನಿಯಂತ್ರಣವು ದುರ್ಬಲಗೊಳ್ಳುತ್ತದೆ. ನಾವು ಮೊದಲು ತಿನ್ನುವ ಮೂಲಕ ಇದನ್ನು ಸುಧಾರಿಸಬಹುದು ಮತ್ತು ನಂತರ ಕಾಫಿ ಕುಡಿಯುವುದರಿಂದ ನಾವು ಇನ್ನೂ ಅಗತ್ಯವನ್ನು ಅನುಭವಿಸುತ್ತೇವೆ ಇದನ್ನು ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳುವುದರಿಂದ ನಮಗೆಲ್ಲರಿಗೂ ಆರೋಗ್ಯದ ಪ್ರಮುಖ ಪ್ರಯೋಜನಗಳಿವೆ. “

ಪ್ರಮುಖ ಸಂಶೋಧಕ, ಬಾತ್ ಅಟ್ ಹೆಲ್ತ್ ವಿಭಾಗದ ಹ್ಯಾರಿ ಸ್ಮಿತ್ ಅವರು ಹೀಗೆ ಹೇಳಿದರು: “ನಿದ್ರೆಯ ಒಂದು ರಾತ್ರಿ ಮಾತ್ರ ಭಾಗವಹಿಸುವವರ ರಕ್ತದಲ್ಲಿನ ಗ್ಲೂಕೋಸ್ / ಸಕ್ಕರೆ ಪಾನೀಯಕ್ಕೆ ಇನ್ಸುಲಿನ್ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಹದಗೆಡಿಸಲಿಲ್ಲ ಎಂದು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ. ನಮ್ಮಲ್ಲಿ ಅನೇಕರಿಗೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಬಲವಾದ ಕಾಫಿಯೊಂದಿಗೆ ರಾತ್ರಿಯ ನಿದ್ರೆಯ ನಂತರ ಒಂದು ದಿನ ಪ್ರಾರಂಭಿಸುವುದರಿಂದ ಗ್ಲೂಕೋಸ್ ಚಯಾಪಚಯ ಕ್ರಿಯೆಯ ಮೇಲೆ 50% ನಕಾರಾತ್ಮಕ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆ.

“ಅದರಂತೆ, ವ್ಯಕ್ತಿಗಳು ಬೆಳಿಗ್ಗೆ ರಕ್ತದಲ್ಲಿನ ಗ್ಲೂಕೋಸ್ ಮಟ್ಟವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯದೊಂದಿಗೆ ಬೆಳಿಗ್ಗೆ ಕೆಫೀನ್ ಮಾಡಿದ ಕಾಫಿಯ ಉತ್ತೇಜಕ ಪ್ರಯೋಜನಗಳನ್ನು ಸಮತೋಲನಗೊಳಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಬೇಕು ಮತ್ತು ಮೊದಲಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಬೆಳಗಿನ ಉಪಾಹಾರವನ್ನು ಅನುಸರಿಸಿ ಕಾಫಿಯನ್ನು ಸೇವಿಸುವುದು ಉತ್ತಮ.

“ನಮ್ಮ ಚಯಾಪಚಯ ಕ್ರಿಯೆಯಲ್ಲಿ ನಿದ್ರೆಯ ಪರಿಣಾಮಗಳ ಬಗ್ಗೆ ನಾವು ಕಲಿಯಬೇಕಾದದ್ದು ತುಂಬಾ ಇದೆ, ಉದಾಹರಣೆಗೆ ನಮ್ಮ ಚಯಾಪಚಯ ಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ದುರ್ಬಲಗೊಳಿಸಲು ನಿದ್ರೆಯ ಅಡ್ಡಿ ಎಷ್ಟು ಅವಶ್ಯಕ ಮತ್ತು ಇದರ ಕೆಲವು ದೀರ್ಘಕಾಲೀನ ಪರಿಣಾಮಗಳು ಯಾವುವು, ಹಾಗೆಯೇ ವ್ಯಾಯಾಮ ಹೇಗೆ, ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ಇವುಗಳಲ್ಲಿ ಕೆಲವನ್ನು ಎದುರಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ. “

ಈ ವಾರ ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಕಾಫಿ ದಿನವನ್ನು (ಅಕ್ಟೋಬರ್ 1) ವಿಶ್ವದಾದ್ಯಂತ ಕಾಫಿಯ ವ್ಯಾಪಕ ಮನವಿಯನ್ನು ಆಚರಿಸುತ್ತದೆ. ಕಾಫಿ ಈಗ ವಿಶ್ವದ ಅತ್ಯಂತ ಜನಪ್ರಿಯ ಪಾನೀಯವಾಗಿದ್ದು, ಪ್ರತಿದಿನ ಸುಮಾರು ಎರಡು ಶತಕೋಟಿ ಕಪ್ಗಳನ್ನು ಸೇವಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಯುಎಸ್ನಲ್ಲಿ ಯುನೈಟೆಡ್ ಸ್ಟೇಟ್ಸ್ನಲ್ಲಿ ಸುಮಾರು 18 ವರ್ಷ ಮತ್ತು ಅದಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ಜನರು ಕಾಫಿ ಕುಡಿಯುತ್ತಾರೆ, ಯುಕೆ ಯಲ್ಲಿ, ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಕಾಫಿ ಅಸೋಸಿಯೇಷನ್ ​​ಪ್ರಕಾರ, 80% ಕುಟುಂಬಗಳು ಮನೆಯೊಳಗಿನ ಬಳಕೆಗಾಗಿ ತ್ವರಿತ ಕಾಫಿಯನ್ನು ಖರೀದಿಸುತ್ತಾರೆ.

Link : https://www.sciencedaily.com/releases/2020/10/201002091053.htm

Leave a Reply