ಆಹಾರದ ನೇರ ಸ್ಪರ್ಶವು ತಿನ್ನುವ ಅನುಭವವನ್ನು ಹೆಚ್ಚು ಆನಂದದಾಯಕವಾಗಿಸುತ್ತದೆ

ಸ್ಟ್ರಾಬೆರಿ-ರುಚಿಯ ಮೌಸ್ಸ್ ಕಪ್ಪು ಬಣ್ಣಕ್ಕಿಂತ ಬಿಳಿ ಪಾತ್ರೆಯಿಂದ ಬಡಿಸಿದಾಗ 10% ಸಿಹಿಯಾಗಿರುತ್ತದೆ. ಸ್ಪಷ್ಟವಾದ ಗಾಜಿನ ಬದಲು ಬಿಳಿ ಮಗ್‌ನಿಂದ ಕುಡಿದಾಗ ಕಾಫಿ ಸುಮಾರು ಎರಡು ಪಟ್ಟು ತೀವ್ರವಾಗಿರುತ್ತದೆ. ಪ್ಲಾಸ್ಟಿಕ್ ಮೊಸರು ಪಾತ್ರೆಯ ತೂಕಕ್ಕೆ ಎರಡೂವರೆ ಗ್ರಾಂ ಸೇರಿಸುವುದರಿಂದ ಮೊಸರು ಸುಮಾರು 25% ಹೆಚ್ಚು ತುಂಬುತ್ತದೆ.

ಈಗ, ಸ್ಟೀವನ್ಸ್ ಇನ್‌ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಆಫ್ ಟೆಕ್ನಾಲಜಿಯ ಸಂವೇದನಾ ಮಾರ್ಕೆಟಿಂಗ್ ಸಂಶೋಧಕ ಮತ್ತು ಸಹಾಯಕ ಪ್ರಾಧ್ಯಾಪಕ ಆಡ್ರಿಯಾನಾ ಮಾಧರೋವ್, ಹೆಚ್ಚಿನ ಸ್ವನಿಯಂತ್ರಣ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳು ಆಹಾರವನ್ನು ನೇರವಾಗಿ ತಮ್ಮ ಕೈಗಳಿಂದ ಸ್ಪರ್ಶಿಸಿದಾಗ (ವರ್ಸಸ್ ಪರೋಕ್ಷವಾಗಿ ಪಾತ್ರೆಗಳೊಂದಿಗೆ), ಅವರು ಅದನ್ನು ರುಚಿಯಾಗಿ ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚು ಅನುಭವಿಸುವುದಿಲ್ಲ ತೃಪ್ತಿಕರವಾಗಿದೆ, ಆದರೆ ಅವರು ಅದರಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನದನ್ನು ತಿನ್ನುತ್ತಾರೆ. ಜರ್ನಲ್ ಆಫ್ ರಿಟೇಲಿಂಗ್‌ನ ಡಿಸೆಂಬರ್ 19 ರ ಸಂಚಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟವಾದ ಈ ಕೃತಿಯು ಆಹಾರದ ಆಕರ್ಷಣೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಒಂದು ಮಾರ್ಗವನ್ನು ನೀಡುವುದಲ್ಲದೆ, ಚಿಲ್ಲರೆ ವ್ಯಾಪಾರಿಗಳಿಗೆ ಆಹಾರವನ್ನು ಸ್ಯಾಂಪಲ್ ಮಾಡುವ ಗ್ರಾಹಕರಿಗೆ ತಿನ್ನುವ ಅನುಭವವನ್ನು ಹೆಚ್ಚು ಆಹ್ಲಾದಕರವಾಗಿಸಲು ಸರಳವಾದ ಮಾರ್ಗವನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ.

“ಇದು ಆಸಕ್ತಿದಾಯಕ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿದೆ” ಎಂದು ಮಾಧರೋವ್ ಹೇಳಿದರು. “ಇದು ಒಂದು ಸಣ್ಣ ತಿರುಚುವಿಕೆ ಆದರೆ ಜನರು ನಿಮ್ಮ ಉತ್ಪನ್ನವನ್ನು ಹೇಗೆ ಮೌಲ್ಯಮಾಪನ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಇದು ಬದಲಾಯಿಸಬಹುದು.”

ತನ್ನ ಮೊದಲ ಪ್ರಯೋಗದಲ್ಲಿ, ಮಾಧರೋವ್ 45 ಪದವಿಪೂರ್ವ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳನ್ನು ಮುಯೆನ್ಸ್ಟರ್ ಚೀಸ್ ಒಂದು ಘನವನ್ನು ದೃಷ್ಟಿಗೋಚರವಾಗಿ ಪರೀಕ್ಷಿಸಿ ಮೌಲ್ಯಮಾಪನ ಮಾಡಿದರು, ಅದನ್ನು ತಿನ್ನುವ ಮೊದಲು ಅದನ್ನು ಹಿಡಿದುಕೊಳ್ಳಿ ಮತ್ತು ನಂತರ ಅವರ ತಿನ್ನುವ ನಡವಳಿಕೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳಿಗೆ ಉತ್ತರಿಸಲು ಕೇಳಿಕೊಂಡರು. ಭಾಗವಹಿಸಿದವರಲ್ಲಿ ಅರ್ಧದಷ್ಟು ಜನರು ಚೀಸ್ ಘನವನ್ನು ಅದರ ಮೇಲೆ ಹಸಿವನ್ನುಂಟುಮಾಡುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಉಳಿದವರು ಚೀಸ್ ಘನವನ್ನು ಪಿಕ್ ಇಲ್ಲದೆ ಸ್ಯಾಂಪಲ್ ಮಾಡಿದರು. ಆರಂಭದಲ್ಲಿ, ಎರಡು ಗುಂಪುಗಳು – ನೇರ ಸ್ಪರ್ಶ ಮತ್ತು ಪರೋಕ್ಷ ಸ್ಪರ್ಶ – ಚೀಸ್ ತಿನ್ನುವ ಮೊದಲು ಮತ್ತು ಇಲ್ಲದೆ ಚೀಸ್ ನಡುವೆ ಯಾವುದೇ ವ್ಯತ್ಯಾಸವನ್ನು ಸೂಚಿಸಲಿಲ್ಲ.

ಆಹಾರವನ್ನು ಸೇವಿಸುವಾಗ ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಟ್ಟದ ಸ್ವಯಂ ನಿಯಂತ್ರಣವನ್ನು ವರದಿ ಮಾಡಿದ ಭಾಗವಹಿಸುವವರು – ಅವರು ಟೇಸ್ಟಿ ಆಹಾರವನ್ನು ವಿರೋಧಿಸಬಹುದೆಂದು ವರದಿ ಮಾಡುವ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳು ಮತ್ತು ಅವರು ಏನು ಮತ್ತು ಎಷ್ಟು ತಿನ್ನುತ್ತಾರೆ ಎಂಬ ಬಗ್ಗೆ ಜಾಗೃತರಾಗಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಮಾಧರೋವ್ ಕಂಡುಕೊಂಡರು – ಚೀಸ್ ಅನ್ನು ರುಚಿಯಾದ ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚು ತಿನ್ನುವ ನಂತರ ಅವರು ತಿನ್ನುತ್ತಾರೆ ಅದು. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಆಹಾರವನ್ನು ಸೇವಿಸುವಾಗ ಕಡಿಮೆ ಮಟ್ಟದ ಸ್ವಯಂ ನಿಯಂತ್ರಣವನ್ನು ವರದಿ ಮಾಡುವ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳಿಗೆ ಆ ಶೋಧನೆಯು ನಿಜವಾಗಲಿಲ್ಲ.

“ಈ ಎರಡು ಗುಂಪುಗಳು ಸಂವೇದನಾ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಒಂದೇ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಗೊಳಿಸುವುದಿಲ್ಲ” ಎಂದು ಮಾಧರೋವ್ ಹೇಳಿದರು. “ನಮ್ಮ ಫಲಿತಾಂಶಗಳು ನಿಯಮಿತವಾಗಿ ತಮ್ಮ ಆಹಾರ ಸೇವನೆಯನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸುವ ಜನರಿಗೆ, ನೇರ ಸ್ಪರ್ಶವು ವರ್ಧಿತ ಸಂವೇದನಾ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಪ್ರಚೋದಿಸುತ್ತದೆ, ಆಹಾರವನ್ನು ಹೆಚ್ಚು ಅಪೇಕ್ಷಣೀಯ ಮತ್ತು ಆಕರ್ಷಕವಾಗಿ ಮಾಡುತ್ತದೆ.”

ಸ್ವಯಂ ನಿಯಂತ್ರಣ, ಗುರಿಗಳು ಮತ್ತು ಆಹಾರ ಸೇವನೆಯ ಕುರಿತು ಭಾಗವಹಿಸುವವರ ಆಲೋಚನೆಯನ್ನು ಮ್ಯಾಡ್ಜರೋವ್ ಕುಶಲತೆಯಿಂದ ನಿರ್ವಹಿಸಿದಾಗಲೂ, ಈ ಸಂಶೋಧನೆಗಳು ಮುಂದುವರಿದವು, ಜನರು ತಮ್ಮ ಕೈಗಳಿಂದ ನೇರವಾಗಿ ಆಹಾರವನ್ನು ಸ್ಪರ್ಶಿಸಿದಾಗ ಜನರು ಹೇಗೆ ಅನುಭವಿಸುತ್ತಾರೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಸ್ವಯಂ ನಿಯಂತ್ರಣವು ಪ್ರಭಾವಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ – ಸ್ವಯಂ ನಿಯಂತ್ರಣ ಇರಲಿ ನೈಜ ಅಥವಾ ಮೂಲ.

ಈ ಎರಡನೇ ಪ್ರಯೋಗದಲ್ಲಿ, ಮಾಧರೋವ್ 145 ಪದವಿಪೂರ್ವ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳ ಹೊಸ ಗುಂಪನ್ನು ಎರಡು ಗುಂಪುಗಳಾಗಿ ಬೇರ್ಪಡಿಸಿದರು. ದೇಹರಚನೆ ಮತ್ತು ಆರೋಗ್ಯಕರ ಎಂಬ ಅವರ ದೀರ್ಘಕಾಲೀನ ಉದ್ದೇಶವನ್ನು ಸಾಧಿಸುವ ಸಲುವಾಗಿ ಅವರು ತಮ್ಮ ಆಹಾರಕ್ರಮದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚು ಜಾಗರೂಕರಾಗಿರಲು ನಿರ್ಧರಿಸಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಅತಿಯಾದ ಆಹಾರವನ್ನು ಕಡಿತಗೊಳಿಸಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಯೋಚಿಸಲು ಮೊದಲ ಗುಂಪಿಗೆ ತಿಳಿಸಲಾಯಿತು. ಎರಡನೆಯದು, ಅವರು ತಮ್ಮ ತೂಕದ ಬಗ್ಗೆ ಎಲ್ಲ ಸಮಯದಲ್ಲೂ ಕಡಿಮೆ ಚಿಂತೆ ಮಾಡಲು ನಿರ್ಧರಿಸಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಜೀವನವನ್ನು ಆನಂದಿಸಲು ಮತ್ತು ಅದರ ಸಂತೋಷಗಳನ್ನು ಅನುಭವಿಸಲು ಟೇಸ್ಟಿ ಆಹಾರಗಳಲ್ಲಿ ತಮ್ಮನ್ನು ತಾವು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ತೊಡಗಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಅವಕಾಶ ಮಾಡಿಕೊಡುತ್ತಾರೆ.

ಭಾಗವಹಿಸಿದ ಎಲ್ಲರಿಗೂ ಪ್ಲಾಸ್ಟಿಕ್ ಕಪ್ ಅನ್ನು ಅದರೊಳಗೆ ನಾಲ್ಕು ಮಿನಿ ಡೊನಟ್ಸ್ ನೀಡಲಾಯಿತು – ಅರ್ಧದಷ್ಟು ಹಸಿವನ್ನು ಪಿಕ್ಸ್ ಮತ್ತು ಅರ್ಧದಷ್ಟು ಪಿಕ್ಸ್ ಇಲ್ಲದೆ. ಮೊದಲ ಪ್ರಯೋಗದಂತೆ, ಭಾಗವಹಿಸುವವರಿಗೆ ನಂತರ ವಿನ್ಯಾಸ, ತಾಜಾತನ, ಗುಣಮಟ್ಟ ಮತ್ತು ಪೋಷಣೆಯಂತಹ ಹೆಡೋನಿಸ್ಟಿಕ್ ಗುಣಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಮಿನಿ ಡೊನಟ್‌ಗಳನ್ನು ದೃಷ್ಟಿಗೋಚರವಾಗಿ ಪರೀಕ್ಷಿಸಲು ಮತ್ತು ಮೌಲ್ಯಮಾಪನ ಮಾಡಲು ಕೇಳಲಾಯಿತು. ಮಿನಿ ಡೊನಟ್ಸ್ ತಿನ್ನುವಾಗ ಅವರ ಗಮನ ಮತ್ತು ಗಮನದ ಮಟ್ಟವನ್ನು ವರದಿ ಮಾಡುವಂತೆ ಅವರು ಅವರಿಗೆ ಸೂಚನೆ ನೀಡಿದರು.

ಭಾಗವಹಿಸುವವರು ಸ್ವಯಂ ನಿಯಂತ್ರಣ (ವರ್ಸಸ್ ಭೋಗ) ಚಿಂತನೆಯೊಂದಿಗೆ ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆ ಪಡೆದಾಗ, ಅವರು ತಮ್ಮ ಆಹಾರವನ್ನು ನೇರವಾಗಿ ತಮ್ಮ ಕೈಗಳಿಂದ ಮುಟ್ಟಿದಾಗ ಅವರು ಹೆಚ್ಚು ಸಕಾರಾತ್ಮಕವಾಗಿ ಮೌಲ್ಯಮಾಪನ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ಮಾಧರೋವ್ ಕಂಡುಕೊಂಡರು. ಭಾಗವಹಿಸುವವರು ನೇರ ಸ್ಪರ್ಶ / ಸ್ವಯಂ ನಿಯಂತ್ರಣ ಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ ವರದಿ ಮಾಡಿದ ವರ್ಧಿತ ಸಂವೇದನಾ ಅನುಭವವೇ ಈ ಪರಿಣಾಮವನ್ನು ಪ್ರೇರೇಪಿಸುವ ಕಾರ್ಯವಿಧಾನವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಇದು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ.

ಹಿಂದಿನ ಸಂಶೋಧನೆಗಳು, ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ಪಾತ್ರೆಗಳು ಮತ್ತು ಕಪ್‌ಗಳ ತೂಕ ಮತ್ತು ವಿನ್ಯಾಸವು ಜನರು ಪಾನೀಯದ ಆಹಾರವನ್ನು ಹೇಗೆ ಮೌಲ್ಯಮಾಪನ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಎಂಬುದರ ಮೇಲೆ ಪ್ರಭಾವ ಬೀರಿದೆ ಮತ್ತು ಆಹಾರದ ಹೊರಗಿನ ಸೂಚನೆಗಳಿಂದ ಸ್ಪರ್ಶ ಇನ್ಪುಟ್ ಮುಖ್ಯವಾಗಿದೆ ಎಂದು ದೃ has ಪಡಿಸಿದೆ. ಹೇಗಾದರೂ, ಆಹಾರದ ನೇರ ಸ್ಪರ್ಶವನ್ನು ಜನರು ಆಹಾರವನ್ನು ಹೇಗೆ ಅನುಭವಿಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಗ್ರಾಹಕರ ನಡವಳಿಕೆಯನ್ನು ಹೇಗೆ ಪ್ರಭಾವಿಸಬಹುದು ಎಂಬುದರ ಮೇಲೆ ಪ್ರಭಾವ ಬೀರುವ ಮಾರ್ಗವಾಗಿ ಮೌಲ್ಯಮಾಪನ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ.

ಎರಡು ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ, ಮಾಧರೋವ್ ಅವರು ಕಾಫಿಯ ಪರಿಮಳವನ್ನು ಹೊಂದಿಲ್ಲ, ಅದರಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ಕೆಫೀನ್ ಇಲ್ಲ, ಗಣಿತದಲ್ಲಿ ಕಾರ್ಯಕ್ಷಮತೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತದೆ

Link: https://www.sciencedaily.com/releases/2020/02/200205151511.htm

Leave a Reply